asd
spot_img
Monday, July 15, 2024
spot_img
spot_imgspot_imgspot_imgspot_img
Homeਖੇਡ ਜਗਤAsian Games ਦੇ ਦੋਹਰੇ ਸੋਨ ਤਮਗਾ ਜੇਤੂ ਅਤੇ Olympian ਹਰੀ ਚੰਦ ਦਾ...

Asian Games ਦੇ ਦੋਹਰੇ ਸੋਨ ਤਮਗਾ ਜੇਤੂ ਅਤੇ Olympian ਹਰੀ ਚੰਦ ਦਾ ਸੋਮਵਾਰ ਸਵੇਰੇ 69 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਦਿਹਾਂਤ

PUNJAB TODAY NEWS CA:-

Hoshiarpur,(PUNJAB TODAY NEWS CA):- ਏਸ਼ੀਆਈ ਖੇਡਾਂ (Asian Games) ਦੇ ਦੋਹਰੇ ਸੋਨ ਤਮਗਾ ਜੇਤੂ (Double Gold Medalist) ਅਤੇ ਓਲੰਪੀਅਨ (Olympian) ਹਰੀ ਚੰਦ ਦਾ ਸੋਮਵਾਰ ਸਵੇਰੇ 69 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਦਿਹਾਂਤ ਹੋ ਗਿਆ,1 ਅਪ੍ਰੈਲ 1953 ਨੂੰ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਲੰਬੀ ਦੂਰੀ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਦੌੜਾਕ, ਹੁਸ਼ਿਆਰਪੁਰ, ਦੇ ਪਿੰਡ ਘੋੜੇਵਾਹ ਦੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਸਨ,ਚੰਦ ਭਾਰਤ ਦੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹਾਨ ਲੰਬੀ ਦੂਰੀ ਦੇ ਦੌੜਾਕਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਸੀ,ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ 1978 ਦੀਆਂ ਬੈਂਕਾਕ ਏਸ਼ੀਅਨ ਖੇਡਾਂ (Bangkok Asian Games) ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਢੰਗ ਨਾਲ 2 ਸੋਨ ਤਗਮੇ ਜਿੱਤੇ,ਥਾਈਲੈਂਡ (Thailand) ਵਿੱਚ ਚੰਦ 5000 ਮੀਟਰ ਅਤੇ 10,000 ਮੀਟਰ ਦੋਵਾਂ ਮੁਕਾਬਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਪੋਡੀਅਮ (Podium) ਦੇ ਸਿਖਰਲੇ ਪੜਾਅ ‘ਤੇ ਸਨ।

ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਖੇਡਾਂ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਲਈ ਹਰੀ ਚੰਦ ਨੂੰ ਅਰਜੁਨ ਐਵਾਰਡ (Arjuna Award) ਨਾਲ ਵੀ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ,ਮਾਂਟਰੀਅਲ (Montreal) ਵਿੱਚ 1976 ਦੇ ਸਮਰ ਓਲੰਪਿਕ ਵਿੱਚ ਉਹ 28:48.72 ਦੇ ਸਮੇਂ ਨਾਲ 10,000 ਮੀਟਰ ਵਿੱਚ ਅੱਠਵੇਂ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਆਏ, ਜੋਕਿ ਇੱਕ ਕੌਮੀ ਰਿਕਾਰਡ ਸੀ, ਜੋ 32 ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਕਾਇਮ ਰਿਹਾ,ਚੰਦ ਨੇ ਫਿਰ 1980 ਓਲੰਪਿਕ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੀ ਮੈਰਾਥਨ (Marathon) ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲਿਆ,ਜਿੱਥੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਲੈਨਿਨ ਸਟੇਡੀਅਮ,ਮੋਸਕਵਾ (Lenin Stadium,Moscow) ਵਿਖੇ 2:22:08 ਦੇ ਸਮੇਂ ਨਾਲ ਦੌੜ ਪੂਰੀ ਕੀਤੀ।

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ (Chief Minister Bhagwant Mann) ਨੇ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦਿਹਾਂਤ ‘ਤੇ ਦੁੱਖ ਪ੍ਰਗਟਾਇਆ,ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤੀ ਅਥਲੈਟਿਕਸ (Indian Athletics) ਦੀ ਸ਼ਾਨ ਰਹੇ ਹਰੀ ਚੰਦ ਆਪਣੇ ਖੇਡ ਲਈ ਹਮੇਸ਼ਾ ਯਾਦ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ।

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -spot_imgspot_img

Most Popular

Recent Comments