asd
spot_img
Monday, July 15, 2024
spot_img
spot_imgspot_imgspot_imgspot_img
Homeਕੈਨੇਡਾ ਦੀਆਂ ਖਬਰਾਂਕੀ ਟਰੂਡੋ ਨੂੰ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ?

ਕੀ ਟਰੂਡੋ ਨੂੰ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ?

ਸੁਰਿੰਦਰ ਮਾਵੀ

ਲਿਬਰਲਾਂ ਦਾ ਗੜ੍ਹ ਮੰਨੀ ਜਾਂਦੀ ਟੋਰਾਂਟੋ-ਸੇਂਟ ਪੌਲਜ਼ ਸੀਟ  ਤੋਂ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਉਮੀਦਵਾਰ ਡੌਨ ਸਟੀਵਰਟ ਜਿੱਤ ਗਏ ਹਨ , ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਸਟਿਨ ਟਰੂਡੋ ਦੇ ਭਵਿੱਖ ‘ਤੇ ਸਵਾਲ ਖੜੇ ਹੋ ਗਏ ਹਨ।

ਸਟੀਵਰਟ ਦੀ ਜਿੱਤ ਇਸ ਕਰਕੇ ਹੈਰਾਨੀਜਨਕ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਸੀਟ ਪਿਛਲੇ 30 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੀ ਵੱਧ ਸਮੇਂ  ਤੋਂ ਲਿਬਰਲਾਂ ਦੀ ਝੋਲੀ ਪੈਂਦੀ ਰਹੀ ਹੈ। 2011 ਦੀਆਂ ਫੈਡਰਲ ਚੋਣਾਂ ਦੌਰਾਨ ਜਦੋਂ ਲਿਬਰਲਾਂ ਦੇ ਸਿਰਫ਼ 34 ਉਮੀਦਵਾਰ ਜਿੱਤੇ ਸਨ, ਉਦੋਂ ਵੀ ਭਾਵੇਂ ਘੱਟ ਅੰਕਾਂ ਨਾਲ ਹੀ ਸਹੀ, ਟੋਰਾਂਟੋ-ਸੇਂਟ ਪੌਲਜ਼ ਦੀ ਸੀਟ ਲਿਬਰਲਾਂ ਕੋਲ ਹੀ ਗਈ ਸੀ।

ਇਸ ਨਤੀਜੇ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਤੱਕ, 2011 ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵਜ਼ ਨੂੰ ਟੋਰਾਂਟੋ ਦੀਆਂ ਸ਼ਹਿਰੀ ਰਾਈਡਿੰਗ ਚੋਂ ਕੋਈ ਸੀਟ ਨਹੀਂ ਮਿਲੀ ਸੀ।ਲਿਬਰਲ ਉਮੀਦਵਾਰ ਲੈਜ਼ਲੀ ਚਰਚ  ਅੱਗੇ ਚੱਲ ਰਹੀ ਸੀ, ਪਰ  ਵੋਟਾਂ ਦੇ ਅਖੀਰਲੇ ਬੈਚ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਪੋਸਟ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਡੌਨ ਸਟੀਵਰਟ ਜੇਤੂ ਹੋ ਕੇ ਉੱਭਰੇ। ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਲੀਡਰ ਪੀਅਰ ਪੌਲੀਐਵ ਲਈ ਵੀ ਇਹ ਇੱਕ ਅਹਿਮ ਸਫਲਤਾ ਹੈ।ਸਟੀਵਰਟ ਨੂੰ ਕਰੀਬ 42% ਵੋਟਾਂ ਮਿਲੀਆਂ ਜਦਕਿ ਲੈਜ਼ਲੀ ਚਰਚ ਦੇ ਹਿੱਸੇ 40% ਵੋਟਾਂ ਆਈਆਂ। ਐਨ ਡੀ ਪੀ ਦੇ ਅੰਮ੍ਰਿਤ ਪ੍ਰਹਾਰ ਨੂੰ 10.9% ਵੋਟ ਮਿਲੀ ਅਤੇ ਗ੍ਰੀਨ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਕ੍ਰਿਸਚਨ ਕਲਿਸ ਦੇ ਹਿੱਸੇ 2.9% ਵੋਟ ਆਈ।

ਇਹ ਚੋਣ ਨਤੀਜੇ ਜਸਟਿਨ ਟਰੂਡੋ ਲਈ ਆਤਮ-ਚਿੰਤਨ ਦਾ ਮੁਕਾਮ ਹੈ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਲੋਕਪ੍ਰਿਅਤਾ ਮਹਿੰਗਾਈ, ਹਾਊਸਿੰਗ ਸੰਕਟ ਅਤੇ ਵਾਧੂ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਪ੍ਰਤੀ ਅਸੰਤੁਸ਼ਟੀ ਕਰਕੇ ਹੇਠਾਂ ਆਉਂਦੀ ਨਜ਼ਰ ਆਈ  ਹੈ।

ਸਾਬਕਾ ਕੈਬਿਨੇਟ ਮੰਤਰੀ ਕੈਰੌਲੀਨ ਬੈਨੇਟ 1997 ਤੋਂ 2024 ਤੱਕ ਇਸ ਰਾਈਡਿੰਗ ਦੀ ਨੁਮਾਇੰਦਗੀ ਕਰਦੀ ਰਹੀ ਹੈ। ਜੇ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ‘ਸਵਿੰਗ ਵੋਟ’ ਸੂਬੇ ਦੀਆਂ ਬਾਕੀ ਰਾਈਡਿੰਗ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਕਰੀਏ, ਤਾਂ ਕਿੰਨੇ ਹੀ ਹੋਰ ਲਿਬਰਲ ਐੱਮ ਪੀ ਅਗਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਵਿਚ ਸੀਟ ਗੁਆ ਸਕਦੇ ਹਨ।ਇਕ  ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਅਨੁਸਾਰ ਓਨਟਾਰੀਓ ਦੀਆਂ ਰਾਈਡਿੰਗ ਵਿਚ ਤਕਰੀਬਨ 55 ਲਿਬਰਲ ਐਮਪੀ ਅਜਿਹੇ ਹਨ ਜੋ ਬਹੁਤ ਥੋੜ੍ਹੇ ਫ਼ਰਕ ਨਾਲ ਜੇਤੂ ਹੋਏ ਸਨ।ਲਿਬਰਲਾਂ ਨੇ ਲੈਜ਼ਲੀ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਵਿਚ ਕ੍ਰਿਸਟੀਆ ਫ਼੍ਰੀਲੈਂਡ, ਅਨੀਤਾ ਅਨੰਦ, ਹਰਜੀਤ ਸੱਜਣ ਅਤੇ ਫ਼੍ਰੈਂਸੁਆ ਫ਼ਿਲਿਪ ਸ਼ੈਂਪੇਨ ਵਰਗੇ ਕੈਬਿਨੇਟ ਮੰਤਰੀ ਵੀ ਚੋਣ ਪ੍ਰਚਾਰ ਲਈ  ਮੈਦਾਨ ਵਿਚ ਉਤਾਰੇ ਸਨ।

 ਵੋਟਰਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ  ਸੀ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਹਾਊਸਿੰਗ ਸੰਕਟ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ, ਮਹਿੰਗਾਈ ਅਤੇ ਇਜ਼ਰਾਈਲ-ਹਮਾਸ ਯੁੱਧ ਅਹਿਮ ਨੁਕਤੇ ਸਨ।ਪਰ ਇਸ ਵਾਰ ਗੱਲ ਸਿਰਫ਼ ਮੁੱਦਿਆਂ ਦੀ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵੋਟਰਾਂ ਨੇ ਬਦਲਾਅ ਦੀ ਇੱਛਾ ਅਤੇ ਟਰੂਡੋ ਤੋਂ ਅਕੇਵਾਂ ਵੀ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤਾ ਸੀ।ਪੁਰਾਣੇ ਅਤੇ ਮੌਜੂਦਾ ਲਿਬਰਲ ਸਮਰਥਕਾਂ ਨੇ  ਕਿਹਾ  ਕਿ ਜੇ ਲਿਬਰਲਜ਼ ਇਸ ਸੀਟ ਨੂੰ ਹਾਰਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਟਰੂਡੋ ਨੂੰ ਪਾਰਟੀ ਲੀਡਰ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ਤੋਂ ਅਸਤੀਫ਼ਾ ਦੇ ਦੇਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।ਪਰ ਟਰੂਡੋ ਨੇ ਅਜਿਹਾ ਕੋਈ ਸੰਕੇਤ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਸਗੋਂ ਉਹ ਲਗਾਤਾਰ ਕਹਿੰਦੇ ਰਹੇ ਹਨ, ਕਿ ਅਗਲੀਆਂ ਫੈਡਰਲ ਚੋਣਾਂ ਵਿਚ ਉਹੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਨਗੇ।

 ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਜਸਟਿਨ ਟਰੂਡੋ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ  ਜ਼ਿਮਨੀ ਚੋਣ ‘ਚ ਆਪਣੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਅਚਾਨਕ ਹਾਰ ਨੂੰ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਨਿਰਾਸ਼ਾ ਦੇ ਸਪਸ਼ਟ ਸੰਕੇਤ ਦੇ ਰੂਪ ‘ਚ ਲੈ ਰਹੇ ਹਨ ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਜ਼ੋਰ ਦੇ ਕੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਇਤਿਹਾਸਕ ਹਾਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਿਤੇ ਨਹੀਂ ਜਾਣਗੇ।ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੁਣ ਸਪਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਉਹ ਨਤੀਜਾ ਨਹੀਂ ਸੀ ਜੋ ਅਸੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸੀ, ਪਰ ਮੈਂ ਸਪਸ਼ਟ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਮੈਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਨਿਰਾਸ਼ਾਵਾਦ ਨੂੰ ਸੁਣਦਾ ਹਾਂ। ਇਹ ਸੌਖਾ ਸਮਾਂ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਸਪਸ਼ਟ ਹੈ ਕਿ ਮੈਨੂੰ ਅਤੇ ਮੇਰੀ ਪੂਰੀ ਲਿਬਰਲ ਟੀਮ ਨੂੰ ਠੋਸ, ਅਸਲ ਤਰੱਕੀ ਦੇਣ ਲਈ ਬਹੁਤ ਸਾਰਾ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਹੈ।”ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਦੇਖ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਕਿ ਅਸੀਂ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਅਤੇ ਲੜਨਾ ਕਦੇ ਬੰਦ ਨਹੀਂ ਕਰਾਂਗੇ ਕਿ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਮੁਸ਼ਕਲ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘਣ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੀ ਚੀਜ਼ ਮਿਲੇ। ਮੇਰਾ ਧਿਆਨ ਤੁਹਾਡੀ ਸਫਲਤਾ ‘ਤੇ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਉੱਥੇ ਹੀ ਰਹੇਗਾ। ਪਰ ਲਿਬਰਲਾਂ ਹਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਟਰੂਡੋ ਨੂੰ ਬਣੇ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਅਜੇ ਵੀ ਲਿਬਰਲਾਂ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਖਿਡਾਰੀ ਹਨ।

 ਲਿਬਰਲ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਜਸਟਿਨ ਟਰੂਡੋ ਦੇ ਭਵਿੱਖ ਲਈ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਰਾਏ ਜਾਣਨਾ   ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ, ਇਸ ਦੌਰਾਨ  ਗੈਰ-ਮੁਨਾਫ਼ਾ ਸੰਗਠਨ ਐਂਗਸ ਰੀਡ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਦੇ ਨਵੇਂ ਅੰਕੜਿਆਂ ਤੋਂ ਪਤਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਗੈਰ-ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੂੰ ਚੁਣਨ ਨਾਲ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਚੋਣ ਕਿਸਮਤ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਟਰੂਡੋ ਦੀ ਨਿੱਜੀ ਗੈਰ-ਪ੍ਰਸਿੱਧੀ ਨੂੰ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ‘ਤੇ ਇਕ ਵੱਡੀ ਖਿੱਚ ਵਜੋਂ ਦੇਖਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਪਰ ਅੰਕੜਿਆਂ ਤੋਂ ਇਹ ਸੰਕੇਤ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ ਕਿ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਤਬਦੀਲੀ ਲਿਬਰਲਾਂ ਅਤੇ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵਾਂ ਵਿਚਾਲੇ 21 ਅੰਕਾਂ ਦੇ ਅੰਤਰ ਨੂੰ ਖ਼ਤਮ ਕਰੇਗੀ।

ਕੈਨੇਡੀਅਨਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਕ੍ਰਿਸਟੀਆ ਫਰੀਲੈਂਡ, ਬੈਂਕ ਆਫ ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਗਵਰਨਰ ਮਾਰਕ ਕਾਰਨੀ, ਪਬਲਿਕ ਸੇਫਟੀ ਮੰਤਰੀ ਡੋਮਿਨਿਕ ਲੇਬਲਾਂਕ ਅਤੇ ਖ਼ਜ਼ਾਨਾ ਬੋਰਡ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਨੀਤਾ ਆਨੰਦ ਵਰਗੇ ਅਫ਼ਵਾਹਾਂ ਵਾਲੇ ਉੱਤਰਾਧਿਕਾਰੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਾਰਟੀ ਤੋਂ ਦੂਰ ਕਰ ਦੇਣਗੇ।

ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਲਿਬਰਲਾਂ ਨੂੰ ਵੋਟ ਦੇਣ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਪੰਜ ਵਿੱਚੋਂ ਦੋ (37٪) ਕੈਨੇਡੀਅਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਅੱਧੇ (48٪) ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਝਿਜਕ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਮੁੱਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਗਤੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਹੈ ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਲੱਗਦੇ ਹਨ – ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਸਮਰੱਥਾ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ਸੰਭਾਲ।ਐਂਗਸ ਰੀਡ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਨੇ ਵੋਟਰਾਂ ਨੂੰ ਪੁੱਛਿਆ ਜੋ ਲਿਬਰਲਾਂ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ ਕਿ ਉਹ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਝਿਜਕ ਰਹੇ ਹਨ। ਅੱਧੇ (48٪) ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਮੁੱਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਗਤੀ ਦੀ ਘਾਟ ਹੈ ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਲੱਗਦੇ ਹਨ। ਦਸ ਵਿਚੋਂ ਤਿੰਨ (31 ਫ਼ੀਸਦੀ) ਟਰੂਡੋ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਵਿਚ ਰੁਕਾਵਟ ਦੱਸਦੇ ਹਨ,

ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਦ੍ਰਿਸ਼ 2024 ਵਿੱਚ ਮੁਕਾਬਲਤਨ ਸਥਿਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸੱਤਾਧਾਰੀ  ਲਿਬਰਲਾਂ ਲਈ, ਇਹ ਚੰਗੀ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਅਤੇ ਲਿਬਰਲ ਪਾਰਟੀ ਜਸਟਿਨ ਟਰੂਡੋ ਦੇ ਨੇਤਾ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵੋਟਾਂ ਦੇ ਇਰਾਦੇ ਵਿਚ ਅੱਗੇ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ, ਪਰ ਸੀ ਪੀਸੀ ਨੇ 2023 ਦੇ ਅਖੀਰ ਤੋਂ ਇਕ ਕਮਾਂਡਿੰਗ ਅਤੇ ਆਰਾਮਦਾਇਕ ਲੀਡ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਹ ਲੀਡ ਹੁਣ ਪਿਛਲੇ ਦਹਾਕੇ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਚੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵਾਂ ਨੂੰ 42 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਅਤੇ ਸੱਤਾਧਾਰੀਆਂ ਨੂੰ 21 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਸਮਰਥਨ ਮਿਲਿਆ ਹੈ:

ਸੰਭਾਵਿਤ 2025 ਦੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਦਾ ਸਵਾਲ ਹੈ, ਬਲਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਦਾ ਵੀ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਚੋਟੀ ਦੀ ਪਸੰਦ ਲਿਬਰਲ ਹਨ। ਸੀ ਪੀਸੀ ਦੇ ਦੋ ਤਿਹਾਈ ਵੋਟਰ ਇਹ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਬਹੁਤ ਵਚਨਬੱਧ ਹਨ, ਪਰ ਸਿਰਫ਼ 38 ਫ਼ੀਸਦੀ ਲਿਬਰਲ ਵੋਟਰ ਵੀ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਟਰੂਡੋ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਲਈ ਵਿਲੱਖਣ ਵਰਤਾਰਾ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਹੋਰ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸੰਘੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਵੀ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਲਈ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ:

ਅਕਤੂਬਰ 2025 ‘ਚ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ‘ਚ ਇਕ ਸਾਲ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦਾ ਸਮਾਂ ਬਚਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਪਾਰਟੀਆਂ ਕੋਲ ਲੱਖਾਂ ਸੰਭਾਵਿਤ ਵੋਟਰਾਂ ਨੂੰ ਲੁਭਾਉਣ ਦਾ ਸਮਾਂ ਹੈ। ਸਾਰੇ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਬਾਲਗਾਂ ਵਿਚੋਂ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ, ਸਵੀਕਾਰ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਵੋਟ ਨਹੀਂ ਪਾਉਣਗੇ, 60 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਪਾਰਟੀ ਪ੍ਰਤੀ ਵਚਨਬੱਧ ਨਹੀਂ ਵਜੋਂ ਸ਼੍ਰੇਣੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਸੀ ਪੀਸੀ, ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਅਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵਚਨਬੱਧ ਅਧਾਰ, ਆਪਣੇ ਨਾਲ  18 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਮਰ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਦਾ ਇੱਕ ਚੌਥਾਈ ਹਿੱਸਾ ਰੱਖਦਾ ਹੈ. ਬਾਕੀ ਫੈਡਰਲ ਪਾਰਟੀਆਂ ਲਈ, ਇੱਕ ਹਿੱਸਾ ਸਮਰਥਕਾਂ ਵਜੋਂ  ਹੈ:

ਜਿਹੜੇ ਲੋਕ ਵਚਨਬੱਧ ਨਹੀਂ ਹਨ, ਭਾਵ 60 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਆਬਾਦੀ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪੁੱਛਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਉਹ ਭਵਿੱਖ ਦੀਆਂ ਫੈਡਰਲ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਕਿਹੜੀਆਂ ਪਾਰਟੀਆਂ ਨੂੰ ਵਿਕਲਪ ਮੰਨਣਗੇ। ਇੱਥੇ, ਲਿਬਰਲ ਅਤੇ ਨਿਊ ਡੈਮੋਕ੍ਰੇਟਿਕ ਕੁਝ ਆਧਾਰ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕੈਨੇਡੀਅਨਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀਆਂ ਪਾਰਟੀਆਂ ਵਿੱਚ ਦਿਲਚਸਪੀ ਰੱਖਣ ਦਾ ਥੋੜ੍ਹਾ ਵੱਡਾ ਸਮੂਹ ਹੈ.

ਇਸ ਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਜਿਹੜੇ ਲੋਕ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਕਿਸੇ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜਾਂ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਨੂੰ ਦੇਖਦੇ ਹੋਏ, ਸਹੀ ਹਾਲਾਤਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖਦੇ ਹੋਏ, ਸੀ ਪੀਸੀ ਲਿਬਰਲਾਂ ਅਤੇ ਐਨ ਡੀ ਪੀ ਨਾਲੋਂ ਕਾਫ਼ੀ ਵੱਡੇ ਨੰਬਰ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਵੱਲ  ਖਿੱਚ ਰਹੀ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੋਵਾਂ ਪਾਰਟੀਆਂ ਕੋਲ ਅਗਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਮੁਕਾਬਲੇਬਾਜ਼ ਬਣਨ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਸਮਾਂ   ਹੈ ਜੋ ਕੇ  ਉਹ ਲੋੜੀਂਦੇ ਵੋਟਰਾਂ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ:

ਕਿਹੜੀ ਚੀਜ਼ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲਿਬਰਲਾਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ  ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕ ਰਹੀ ਹੈ?

ਐਂਗਸ ਰੀਡ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਨੇ ਗੈਰ-ਵਚਨਬੱਧ ਵੋਟਰਾਂ ਨੂੰ ਪੁੱਛਿਆ ਜੋ ਲਿਬਰਲਾਂ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ ਕਿ ਉਹ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਕਿਉਂ  ਝਿਜਕ  ਰਹੇ ਹਨ। ਅੱਧੇ (48٪) ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਮੁੱਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਗਤੀ ਦੀ ਘਾਟ ਹੈ ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਲੱਗਦੇ ਹਨ। ਦਸ ਵਿਚੋਂ ਤਿੰਨ (31 ਫ਼ੀਸਦੀ) ਟਰੂਡੋ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਵਿਚ ਰੁਕਾਵਟ ਦੱਸਦੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਇੰਨੀ ਹੀ ਗਿਣਤੀ (29 ਫ਼ੀਸਦੀ) ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਜ਼ਰਾਈਲ ਅਤੇ ਹਮਾਸ ਵਿਚਾਲੇ ਯੁੱਧ ਅਤੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿਚ ਪੂੰਜੀਗਤ ਲਾਭ ਟੈਕਸ ਵਿਚ ਤਬਦੀਲੀ, ਰੁਕਾਵਟ ਬਣਨ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਘੱਟ ਹੈ, ਪਰ ਫਿਰ ਵੀ ਅੱਠ ਸੰਭਾਵਿਤ ਸਮਰਥਕਾਂ ਵਿਚੋਂ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਇਕ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਨੀਤੀਆਂ ਝਿਜਕ ਪੈਦਾ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ:

ਸੰਭਾਵਿਤ ਵੋਟਰਾਂ ਦੇ ਵੱਡੇ ਸਮੂਹ ਲਈ ਜੋ ਲਿਬਰਲਾਂ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਵਿੱਚ ਰੁਕਾਵਟ ਵਜੋਂ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਮੁੱਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਗਤੀ ਦੀ ਘਾਟ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਚੋਟੀ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ਰਹਿਣ-ਸਹਿਣ ਦੀ ਵਧਦੀ ਲਾਗਤ, ਸਿਹਤ ਦੇਖਭਾਲ, ਰਿਹਾਇਸ਼ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਅਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵਧੇਰੇ ਹੈ . ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਕਾਰਬਨ ਟੈਕਸ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵਿਵਾਦ ਕਾਰਨ ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ-ਸਹਿਣ ਦੀ ਵਧਦੀ ਲਾਗਤ ਅਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਵਾਲੀਆਂ ਤਰਜੀਹਾਂ ਬਣ ਗਏ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਲਿਬਰਲ ਸਰਕਾਰ ਦੀ  ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਨੀਤੀ ਹੈ ਜੋ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ 2016 ਵਿੱਚ ਸਥਾਪਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।

· ਜਿਹੜੇ ਲੋਕ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਖ਼ਰਚੇ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਵਿੱਚ ਛੋਟ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਜਾਂ ਲਗਭਗ ਇੱਕੋ ਜਿਹੀ ਰਕਮ ਮਿਲਦੀ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਪੰਜ ਵਿੱਚੋਂ ਚਾਰ (79٪) ਕਾਰਬਨ ਟੈਕਸ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਜਿਹੜੇ ਲੋਕ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਵਾਪਸ ਮਿਲਣ ਨਾਲੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਖ਼ਰਚ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਪੰਜ ਵਿਚੋਂ ਚਾਰ (82٪) ਇਸ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰਦੇ ਹਨ।

· ਅੱਧੇ ਕੈਨੇਡੀਅਨ (48٪) ਲਿਬਰਲ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਘਰੇਲੂ ਹੀਟਿੰਗ ਤੇਲ ਨੂੰ ਕਾਰਬਨ ਟੈਕਸ ਤੋਂ ਛੋਟ ਦੇਣ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਤਿੰਨ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ (34٪) ਇਸ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਦੋ ਤਿਹਾਈ (65٪) ਸਾਰੇ ਘਰੇਲੂ ਹੀਟਿੰਗ ਬਾਲਣਾਂ ਨੂੰ ਹੋਰ ਛੋਟ ਦੇਵੇਗਾ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਉਹ ਕਾਰਬਨ ਟੈਕਸ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਕਰਦੇ ਹਨ, 54 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਕੈਨੇਡੀਅਨਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਕੈਨੇਡਾ ਨੂੰ 2030 ਦੇ ਨਿਕਾਸ ਘਟਾਉਣ ਦੇ ਟੀਚਿਆਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਲਈ ਵਚਨਬੱਧ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਲਿਬਰਲ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਵੱਡੇ ਉਪਾਵਾਂ ਨਾਲ ਬਜਟ ਵਿੱਚ ਰਿਹਾਇਸ਼ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਕੀਤੀ, ਪਰ ਜਿਸ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ ਤੱਕ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ.

ਸਿਹਤ ਸੰਭਾਲ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੌਜੂਦਾ ਕਾਰਜਕਾਲ ਵਿੱਚ ਲਿਬਰਲਾਂ ਵੱਲੋਂ ਵੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਧਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ, ਫੈਡਰਲ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸੂਬਿਆਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਸਿਹਤ ਟਰਾਂਸਫ਼ਰ ਨੂੰ 46.2 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਤੱਕ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ, ਪਰ ਨਾਲ ਹੀ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਕੈਨੇਡੀਅਨਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸਿਹਤ ਸੰਭਾਲ ਸੰਕਟ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਸਿਰਫ਼ ਪੈਸਾ ਕਾਫ਼ੀ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਸਾਲ, ਸਰਕਾਰ ਨੇ  ਦੰਦਾਂ ਦੇ ਲਾਭਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨ ਲਈ ਸਰਵਵਿਆਪੀ ਸਿਹਤ ਸੰਭਾਲ ਕਵਰੇਜ ਦਾ ਵਿਸਥਾਰ ਕੀਤਾ, ਪਰ ਪਰਿਵਾਰਕ ਡਾਕਟਰਾਂ ਅਤੇ ਜ਼ਰੂਰੀ ਸਰਜਰੀ ਸਮੇਤ ਸਿਹਤ-ਸੰਭਾਲ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦੇ ਕਈ ਹੋਰ ਤੱਤਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਦੀਆਂ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਹਨ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਸਾਰੇ ਜਨਸੰਖਿਆ ਦੇ ਬਹੁਲਤਾ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਲਿਬਰਲਾਂ ਦੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਮੁੱਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਗਤੀ ਦੀ ਘਾਟ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਗਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਵੋਟ ਦੇਣ ਤੋਂ ਰੋਕ ਰਹੀ ਹੈ, ਜੇ ਕਰ ਉੱਤਰ ਦਾਤਾ ਦੀ ਉਮਰ ਅਤੇ ਲਿੰਗ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਗੱਲ ਕਰ ਦੇ ਹਾਂ ਤਾਂ ਕਾਫ਼ੀ  ਅੰਤਰ ਹਨ।

ਬਜ਼ੁਰਗ ਕੈਨੇਡੀਅਨਾਂ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰ ਦੀਆਂ ਖ਼ਰਚ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਆਦਤਾਂ ਨੂੰ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨਾਲੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਲਈ ਰੁਕਾਵਟ ਵਜੋਂ ਦਰਸਾਉਣ ਦੀ ਵਧੇਰੇ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ।

35 ਸਾਲ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦੀਆਂ ਔਰਤਾਂ (22٪) ਇਹ ਕਹਿਣ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸੰਭਾਵਨਾ (22٪) ਹਨ ਕਿ ਇਜ਼ਰਾਈਲ ਅਤੇ ਹਮਾਸ ਵਿਚਾਲੇ ਯੁੱਧ ‘ਤੇ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਰੁਖ਼ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਲਿਬਰਲਾਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਝਿਜਕ ਰਿਹਾ ਹੈ।

54 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਮਰ ਦੇ ਪੰਜ ਵਿੱਚੋਂ ਦੋ (40٪) ਮਰਦਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਟਰੂਡੋ ਹੈ ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਰੁਕਾਵਟ ਹੈ:

ਭਾਵੇਂ ਇਹ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਟਰੂਡੋ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਆਪਣੇ ਅੰਤ ਦੇ ਨੇੜੇ ਪਹੁੰਚਦੀ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੀ ਹੈ। ਏ.ਆਰ.ਆਈ. ਨੇ ਉੱਤਰਦਾਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਅਜਿਹੇ ਦ੍ਰਿਸ਼ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਜਿੱਥੇ ਟਰੂਡੋ ਅਗਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਦੌਰਾਨ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਨਗੇ, ਪਰ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਉਹ ਅਸਤੀਫ਼ਾ ਦੇ ਦੇਣਗੇ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਿਸੇ ਉੱਤਰਾਧਿਕਾਰੀ ਨੂੰ ਨਿਯੁਕਤ ਕਰਨਗੇ।

ਦੋ-ਤੋਂ-ਇਕ ਅਨੁਪਾਤ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਕਲਪਨਾ ਇਸ (11٪) ਦੀ ਬਜਾਏ ਲਿਬਰਲ ਪਾਰਟੀ (21٪) ਤੋਂ ਵਧੇਰੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਧੱਕਦੀ ਹੈ; ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਕੋਈ ਫ਼ਰਕ ਨਹੀਂ ਪਵੇਗਾ (58٪)। ਅਗਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਟਰੂਡੋ ਵੱਲੋਂ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਖ਼ਾਲੀ ਕਰਨ ਨਾਲ 2015, 2019 ਜਾਂ 2021 ਵਿੱਚ ਲਿਬਰਲ ਨੂੰ ਵੋਟ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਸੂਈ ਨਹੀਂ ਹਿੱਲ ਦੀ, ਹਾਲਾਂਕਿ ਪਿਛਲੇ ਲਿਬਰਲ ਵੋਟਰਾਂ ਦੇ ਹਰੇਕ ਸਮੂਹ ਵਿੱਚੋਂ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਪੰਜ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦੁਬਾਰਾ ਲਿਬਰਲ ਵੋਟ ਪਾਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵੱਧ ਜਾਵੇਗੀ: ਕੁਝ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਨਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਟਰੂਡੋ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਦੇ ਸਮਰੱਥ ਹਨ ਅਤੇ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਕਿ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।ਇਕ ਲਿਬਰਲ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਭਲਾਈ ਲਈ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲਣਾ ਬਿਹਤਰ ਹੋਵੇਗਾ।ਹਾਲਾਂਕਿ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਡਰ ਹੈ ਕਿ ਟਰੂਡੋ ਦੀ ਗੈਰ-ਪ੍ਰਸਿੱਧੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਲਈ ਖਿੱਚ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰੇਗੀ।

 ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਟਰੂਡੋ ਦੀ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਤੋਂ ਜਨਤਾ ਦੀ ਥਕਾਵਟ ਇਸ ਹੱਦ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਕੋਈ ਵਾਪਸੀ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ। ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਿੱਸਿਆਂ ਤੋਂ 25 ਤੋਂ ਵੱਧ ਲਿਬਰਲ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਟਰੂਡੋ ਨੂੰ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਦਲੀਲ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਇੱਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਪ੍ਰਚਾਰਕ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਪੋਇਲੇਵਰ ਦਾ ਅਜੇ ਤੱਕ ਟੈੱਸਟ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਜਿਹੜੇ ਲੋਕ ਸੋਚਦੇ ਹਨ ਕਿ ਟਰੂਡੋ ਨੂੰ ਬਣੇ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਉਹ ਵੀ 2025 ਵਿਚ ਸਖ਼ਤ ਲੜਾਈ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਲਿਬਰਲ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਬਾਰੇ ਗੱਲਬਾਤ ਵਿਚ ਇਕ ਨਾਮ ਬਕਾਇਦਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਂਦਾ ਹੈ: ਮਾਰਕ ਕਾਰਨੀ. ਬੈਂਕ ਆਫ ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਗਵਰਨਰ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਪੱਖਪਾਤੀ ਸਮਾਗਮਾਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਪੇਸ਼ੀ ਵਧਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ; ਉਹ ਮਈ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਫ਼ੰਡ ਇਕੱਠਾ ਕਰਨ ਦੇ ਸਮਾਗਮ ਲਈ ਵੈਸਟ ਮਾਊਂਟ ਦੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਅੰਨਾ ਗੇਨੀ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਮਹਿਮਾਨ ਸਨ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਟਰੂਡੋ ਇਸ ਗੱਲ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਅਗਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਵਿਚ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਹੇ ਹਨ, ਪਰ ਜੇ ਪਾਰਟੀ ਆਪਣੇ ਅਤੇ ਵਿਰੋਧੀ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਵੋਟ ਦੇ  ਪਾੜੇ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਦੇ ਆਪਣੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਟੀਚੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਅਸਤੀਫ਼ਾ ਦੇਣ ਦਾ ਦਬਾਅ ਵਧ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ ਅਗਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਕੁੱਲ ਮਿਲਾ ਕੇ, ਅਜਿਹਾ ਜਾਪਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਬਦਲਿਆ ਹੋਇਆ ਨੇਤਾ ਵੀ ਨੇੜਲੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਆਮ ਵੋਟਿੰਗ ਜਨਤਾ ਨੂੰ  ਲਿਬਰਲਾਂ ਵੱਲ ਨਹੀਂ ਲਿਆਵੇਗੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਬੈਂਕ ਆਫ ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਗਵਰਨਰ ਮਾਰਕ ਕਾਰਨੀ ਹੋਰ ਸੰਭਾਵਿਤ ਨੇਤਾਵਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਲਿਬਰਲ ਪਾਰਟੀ  ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਵੋਟਰਾਂ ਨੂੰ ਖਿੱਚਣ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁੱਧ ਸਕਾਰਾਤਮਿਕ ਹਨ। ਮੌਜੂਦਾ ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਅਤੇ ਉਪ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕ੍ਰਿਸਟੀਆ ਫਰੀਲੈਂਡ ਵੀ ਕੈਨੇਡੀਅਨਾਂ ਦੀ ਇੱਕ ਸਕਾਰਾਤਮਿਕ ਗਿਣਤੀ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਵੱਲ ਖਿੱਚਦੀ ਹੈ ਜੋ “ਨਿਸ਼ਚਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਲਿਬਰਲ” ਨੂੰ ਵੋਟ ਦੇਣ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰਨਗੇ, ਪਰ ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਨਿਰਪੱਖ ਹਨ ਜੋ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ “ਵਿਚਾਰ” ਸਕਦੇ ਹਨ:

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -spot_imgspot_img

Most Popular

Recent Comments