spot_img
Wednesday, June 19, 2024
spot_img
spot_imgspot_imgspot_imgspot_img
Homeਪੰਜਾਬਚੌਥੇ ਪਾਤਸ਼ਾਹ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਰਾਮਦਾਸ ਜੀ ਦਾ 448ਵਾਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਪੁਰਬ

ਚੌਥੇ ਪਾਤਸ਼ਾਹ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਰਾਮਦਾਸ ਜੀ ਦਾ 448ਵਾਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਪੁਰਬ

PUNJAB TODAY NEWS CA:-

AMRITSAR SAHIB,(PUNJAB TODAY NEWS CA):-  ਅੱਜ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਰਾਮਦਾਸ ਜੀ (Fourth Guru Shri Ramdas Ji) ਦਾ 448ਵਾਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਪੁਰਬ ਹੈ,ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਗੁਰੂ ਨਗਰੀ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ (Guru Nagri Amritsar) ਨੂੰ ਵਸਾਇਆ ਅਤੇ ਸੱਚਖੰਡ ਸ੍ਰੀ ਹਰਿਮੰਦਰ ਸਾਹਿਬ (Sachkhand Sri Harmandir Sahib) ਦੀ ਉਸਾਰੀ ਕੀਤੀ,ਇਸ ਮੌਕੇ ਪੂਰੀ ਗੁਰੂ ਨਗਰੀ ਅਤੇ ਸੱਚਖੰਡ ਸ੍ਰੀ ਹਰਿਮੰਦਰ ਸਾਹਿਬ (Sachkhand Sri Harmandir Sahib) ਨੂੰ ਫੁੱਲਾਂ ਨਾਲ ਸਜਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਬਣੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਨੂੰ ਵੀ ਸਜਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ,ਅੱਜ ਪੂਰਾ ਦਿਨ ਹਰਿਮੰਦਰ ਸਾਹਿਬ ਵਿਖੇ ਕੀਰਤਨ ਦਰਬਾਰ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਲਾਈਟਾਂ ਦੀ ਸਜਾਵਟ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ,ਦੇਸ਼-ਵਿਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਆਉਣ ਵਾਲੀ ਸੰਗਤ ਲਈ ਵੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ,ਚੌਥੇ ਗੁਰੂ ਸ਼੍ਰੀ ਰਾਮਦਾਸ ਜੀ (Fourth Guru Shri Ramdas Ji) ਦਾ ਜਨਮ 1534 ਵਿੱਚ ਲਾਹੌਰ ਦੇ ਚੂਨਾ ਮੰਡੀ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਹੋਇਆ।

ਗੁਰੂ ਜੀ ਨੇ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਸ਼ਹਿਰ (Amritsar City) ਵਸਾਇਆ ਸੀ,5 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਨੂੰ ਗੁਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਹ ਆਪਣੀ ਨਾਨੀ ਕੋਲ ਹੀ ਰਹੇ,ਤੀਜੇ ਗੁਰੂ ਅਮਰਦਾਸ ਜੀ (Third Guru Amar Das Ji) ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਲੈ ਗਏ,ਤੀਜੇ ਗੁਰੂ ਅਮਰਦਾਸ ਜੀ (Third Guru Amar Das Ji) ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਗੋਇੰਦਵਾਲ ਸਾਹਿਬ (Goindwal Sahib) ਵਿਖੇ ਬਾਉਲੀ (ਖੂਹ) ਦੀ ਉਸਾਰੀ ਦਾ ਕੰਮ ਸੌਂਪਿਆ,ਜੋ ਕਿ 1559 ਵਿੱਚ ਪੂਰਾ ਹੋਇਆ ਸੀ,ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗੁਰੂ ਜੀ ਦੀ ਆਗਿਆ ਨਾਲ 1564 ਵਿੱਚ ‘ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ’ (Amritsar) ਦੀ ਉਸਾਰੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ।

448th Prakash Purab of

ਸ਼੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਰਾਮਦਾਸ ਜੀ (Shri Guru Ramdas Ji) ਨੇ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ (Amritsar) ਦੇ ਆਸ-ਪਾਸ ਵਸੇ 3 ਪਿੰਡਾਂ ਤੁੰਗ,ਗਿਲਵਾਲੀ ਅਤੇ ਗੁਮਟਾਲਾ ਦੇ ਜ਼ਿਮੀਦਾਰਾਂ ਤੋਂ ਜ਼ਮੀਨ ਖਰੀਦੀ ਅਤੇ 6 ਨਵੰਬਰ 1573 ਨੂੰ ਝੀਲ ਦੀ ਖੁਦਾਈ ਦਾ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ,ਫਿਰ ਬਾਬਾ ਬੁੱਢਾ ਜੀ (Baba Budha Ji) ਦੇ ਕਹਿਣ ‘ਤੇ ਸ਼੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਰਾਮਦਾਸ ਜੀ (Shri Guru Ramdas Ji) ਨੇ ਆਪਣੇ ਹੱਥਾਂ ਨਾਲ ਪਹਿਲਾ ਟੱਕ ਲਗਾਇਆ,ਇਸ ਅਸਥਾਨ ਦਾ ਨਾਂ ‘ਗੁਰੂ ਕਾ ਚੱਕ’ ਸੀ, ਜੋ ਅੱਜ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ (Amritsar) ਵਜੋਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ,ਸ਼੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਰਾਮਦਾਸ ਜੀ (Shri Guru Ramdas Ji) ਨੇ ਵੀ ਇੱਥੇ 52 ਰੋਜ਼ਗਾਰ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਵਾਏ।

448th Prakash Purab of

ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਬਾਦਸ਼ਾਹ ਅਕਬਰ ਵੀ ਹਰਿਮੰਦਰ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨਾਂ ਲਈ ਆਇਆ ਸੀ,ਹਰਿਮੰਦਰ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨ ਕਰਕੇ ਉਹ ਇੰਨਾ ਖੁਸ਼ ਹੋਇਆ ਕਿ ਤੁੰਗ ਅਤੇ ਸੁਲਤਾਨਵਿੰਡ ਪਿੰਡਾਂ ਦੀ ਕੁਝ ਹੋਰ ਜ਼ਮੀਨ ਚੱਕ ਰਾਮਦਾਸ (ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ) ਨੂੰ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਗਈ,ਟੈਕਸ ਮੁਆਫ ਕਰਨ ਲਈ ਮੋਹਰ ਵੀ ਲਿਖੀ ਹੋਈ ਸੀ,ਕੁਝ ਕੀਮਤੀ ਹੀਰੇ-ਜਵਾਹਾਰਾਤ ਵੀ ਭੇਟ ਕੀਤੇ ਗਏ।

448th Prakash Purab of

ਇਹ ਸ਼੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਰਾਮਦਾਸ ਜੀ (Shri Guru Ramdas Ji) ਸਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸਿੱਖ ਧਰਮ ਵਿੱਚ ਵਿਆਹ ਨੂੰ ਸਾਦਾ ਬਣਾਇਆ ਅਤੇ ਅਨੰਦ ਕਾਰਜ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ,ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਚਾਰ ਲਾਵਾਂ ਦੀ ਰਚਨਾ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਸਾਦੇ ਵਿਆਹ ਦੀ ਗੁਰਮਤ ਮਰਿਆਦਾ ਨੂੰ ਅਪਣਾਉਣ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੱਤਾ,ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇਵ ਜੀ (Guru Nanak Dev Ji) ਦੀ ਲੰਗਰ ਪ੍ਰਥਾ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਵਧਾਇਆ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਅੰਧ-ਵਿਸ਼ਵਾਸਾਂ ਅਤੇ ਬੁਰਾਈਆਂ ਤੋਂ ਦੂਰ ਰਹਿਣ ਵਿਚ ਮਦਦ ਕੀਤੀ।

448th Prakash Purab of
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -spot_imgspot_img

Most Popular

Recent Comments