Tuesday, November 28, 2023
spot_imgspot_imgspot_imgspot_img
Homeਸਾਡੀ ਸਿਹਤਯੂਐਸ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਨੈਸ਼ਨਲ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ਼ ਹੈਲਥ ਦੇ ਇੱਕ ਨਵੇਂ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ...

ਯੂਐਸ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਨੈਸ਼ਨਲ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ਼ ਹੈਲਥ ਦੇ ਇੱਕ ਨਵੇਂ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਘੱਟ ਪਾਣੀ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਛੇਤੀ ਬੁੱਢੇ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ,ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਮੌਤ ਦਾ ਖਤਰਾ-25 ਸਾਲ ਲੰਬੇ ਅਧਿਐਨ ਤੋਂ ਖੁਲਾਸਾ

Punjab Today News Ca:-

New York,(Punjab Today News Ca):- ਸਾਡੇ ਸਰੀਰ ਲਈ ਪਾਣੀ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਬਾਰੇ ਹਰ ਕੋਈ ਜਾਣੂ ਹੈ,ਹੁਣ ਇੱਕ ਨਵੇਂ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਇਹ ਗੱਲ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਲੋਕ ਲੋੜੀਂਦਾ ਪਾਣੀ ਨਹੀਂ ਪੀਂਦੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਬੁਢਾਪੇ ਅਤੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਮੌਤ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ,ਯੂਐਸ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਨੈਸ਼ਨਲ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ਼ ਹੈਲਥ (US Institute National Institutes of Health) ਦੇ ਇੱਕ ਨਵੇਂ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਬਾਲਗ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹਾਈਡਰੇਟ ਨਹੀਂ ਰਹਿੰਦੇ,ਉਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਛੇਤੀ ਬੁਢਾਪੇ ਅਤੇ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਵਧੇਰੇ ਖ਼ਤਰਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।

ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਨਵੀਨਤਮ NIH ਅਧਿਐਨ, ਯੂਐਸ ਵਿੱਚ 11,000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਤੋਂ 25 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਇਕੱਤਰ ਕੀਤੇ ਡੇਟਾ ‘ਤੇ ਅਧਾਰਤ ਹੈ,ਇਸ ਅਧਿਐਨ ਵਿਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਪਹਿਲਾਂ 45 ਤੋਂ 66 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿਚ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਗਈ,ਫਿਰ 70 ਤੋਂ 90 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿਚ ਫਾਲੋ-ਅੱਪ ਟੈਸਟ (Follow-Up Test) ਕੀਤਾ ਗਿਆ,ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ ਭਾਗੀਦਾਰਾਂ ਦੇ ਖੂਨ ਵਿੱਚ ਸੋਡੀਅਮ ਦੇ ਪੱਧਰਾਂ ਨੂੰ ਹਾਈਡਰੇਸ਼ਨ ਲਈ ਇੱਕ ਪ੍ਰੌਕਸੀ ਵਜੋਂ ਦੇਖਿਆ,ਅਸਲ ਵਿੱਚ,ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਜਿੰਨਾ ਘੱਟ ਤਰਲ ਪਦਾਰਥ ਲੈਂਦਾ ਹੈ,ਓਨਾ ਹੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੋਡੀਅਮ ਉਸਦੇ ਖੂਨ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ,ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ ਪਾਇਆ ਕਿ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਖੂਨ ਵਿੱਚ ਸੋਡੀਅਮ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੀ, ਉਹ ਘੱਟ ਸੋਡੀਅਮ ਦੇ ਪੱਧਰ ਵਾਲੇ ਭਾਗੀਦਾਰਾਂ ਨਾਲੋਂ ਸਰੀਰਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਬੁੱਢੇ ਹੋ ਗਏ,ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ, ਕੋਲੈਸਟ੍ਰੋਲ ਅਤੇ ਬਲੱਡ ਸ਼ੂਗਰ ਵਰਗੀਆਂ ਬੁਢਾਪੇ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਵੀ ਪਾਈਆਂ ਗਈਆਂ,ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਕਿ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਖੂਨ ਵਿੱਚ ਸੋਡੀਅਮ ਦਾ ਪੱਧਰ 142 ਮਿਲੀਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸੀ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਹਾਰਟ ਫੇਲੀਅਰ, ਸਟ੍ਰੋਕ, ਫੇਫੜਿਆਂ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ, ਸ਼ੂਗਰ ਅਤੇ ਦਿਮਾਗੀ ਕਮਜ਼ੋਰੀ ਸਮੇਤ ਕੁਝ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਦਾ ਜੋਖਮ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ,ਐਨਆਈਐਚ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਘੱਟ ਪਾਣੀ ਪੀਣ ਦੇ ਕੀ ਖ਼ਤਰੇ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ,ਪਰ ਇਹ ਅਧਿਐਨ ‘ਇਹ ਸਾਬਤ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ ਕਿ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਾਣੀ ਪੀਣ ਨਾਲ ਇਨ੍ਹਾਂ ਭਿਆਨਕ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਰੋਕਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।’

ਡੀਹਾਈਡਰੇਸ਼ਨ ਇੱਕ ਆਮ ਸਮੱਸਿਆ ਨਹੀਂ ਹੈ

ਵੈਸੇ,ਹਾਈਡਰੇਟਿਡ ਰਹਿਣ ਦੇ ਸਿਹਤ ਲਾਭਾਂ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕਰੀਏ,ਯਾਨੀ ਸਹੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਪੀਣਾ,ਇਹ ਜੋੜਾਂ ਦੇ ਦਰਦ ਤੋਂ ਰਾਹਤ ਪਾਉਣ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਦੇ ਤਾਪਮਾਨ ਨੂੰ ਆਮ ਬਣਾਏ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ,ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਹ ਕਬਜ਼ ਜਾਂ ਗੁਰਦੇ ਦੀ ਪੱਥਰੀ ਨੂੰ ਵੀ ਰੋਕ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਲੋੜੀਂਦਾ ਪਾਣੀ ਨਹੀਂ ਪੀ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਬਜਾਏ ਖੰਡ-ਮਿੱਠੇ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਪਿਸ਼ਾਬ ਨਾਲੀ ਦੀ ਲਾਗ ਅਤੇ ਗੁਰਦੇ ਦੀ ਪੱਥਰੀ ਦਾ ਵੱਧ ਖ਼ਤਰਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਹਾਲਾਂਕਿ,ਡਾਕਟਰ ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਪ੍ਰਤੀ ਦਿਨ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 2 ਲੀਟਰ ਅਤੇ ਮਰਦਾਂ ਲਈ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 3 ਲੀਟਰ ਤਰਲ ਦੀ ਸਿਫ਼ਾਰਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਨ,ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਗਤੀਵਿਧੀ ਅਤੇ ਬਾਹਰਲੇ ਵਾਤਾਵਰਨ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਥਾਵਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਪਾਣੀ ਦੀਆਂ ਲੋੜਾਂ ਵੱਖਰੀਆਂ ਹਨ,ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਗਰਮ ਅਤੇ ਨਮੀ ਵਾਲੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਵਿੱਚ,ਇੱਕ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਾਣੀ ਪੀਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -spot_imgspot_img

Most Popular